Lonking: Review Nhà Sản Xuất Máy Công Trình | Chất Lượng & Giá Rẻ

Logo Lonking - Nhà Sản Xuất Máy Công Trình hàng đầu Trung Quốc

Lonking đã trở thành cái tên được nhiều nhà thầu, chủ doanh nghiệp xây dựng tại Việt Nam quan tâm trong những năm gần đây. Với lịch sử hơn 30 năm phát triển và danh hiệu số 1 thế giới về doanh số máy xúc lật, thương hiệu này đặt ra câu hỏi: liệu chất lượng có xứng đáng với mức giá cạnh tranh mà họ đang cung cấp? Sau nhiều năm cung cấp máy móc công trình cho thị trường Việt Nam, Thessmansion nhận thấy Lonking là lựa chọn hợp lý cho những dự án có ngân sách tối ưu nhưng vẫn cần độ tin cậy cao.

Lonking – Hành Trình Từ Nhà Máy Địa Phương Đến Tập Đoàn Niêm Yết

Lonking Holdings Limited được thành lập năm 1993 tại Longyan, tỉnh Fujian, Trung Quốc. Ban đầu chỉ là một xưởng sản xuất máy công trình quy mô nhỏ, công ty đã có bước phát triển đột phá khi niêm yết trên Sàn Giao dịch Chứng khoán Hong Kong (mã SEHK: 3339) vào năm 2005. Đây là dấu mốc quan trọng, chứng minh năng lực tài chính và quản trị minh bạch của doanh nghiệp.

Tính đến nay, Lonking sở hữu 19 công ty con hoạt động độc lập và 4 cơ sở sản xuất lớn trải dài từ Thượng Hải, Fujian, Giang Tây đến Hà Nam với tổng diện tích hơn 3 triệu mét vuông. Năng lực sản xuất hàng năm vượt 15.000 máy xúc lật cùng hàng nghìn đơn vị máy công trình khác, phục vụ hơn 90 quốc gia trên toàn cầu.

Bảng thông tin tổng quan – Lonking Holdings Limited

Thông tinChi tiết
Năm thành lập1993
Trụ sở chínhLongyan, Fujian, Trung Quốc
Niêm yếtHong Kong Stock Exchange (2005)
Số công ty con19 công ty
Cơ sở sản xuất4 nhà máy (Thượng Hải, Fujian, Giang Tây, Hà Nam)
Thị trườngHơn 90 quốc gia
Xếp hạng toàn cầuTop 50 nhà sản xuất máy công trình (2009)
Logo Lonking - Nhà Sản Xuất Máy Công Trình hàng đầu Trung Quốc
Logo Lonking – Nhà Sản Xuất Máy Công Trình hàng đầu Trung Quốc

Điểm đáng chú ý là Lonking đã đứng vị trí số 1 thế giới về doanh số máy xúc lật từ năm 2006, vượt qua cả các đối thủ lớn như XCMG và LiuGong tại thời điểm đó. Năm 2009, công ty xếp hạng 35 trong danh sách Top 50 nhà sản xuất máy công trình toàn cầu với doanh thu 108 triệu USD và tốc độ tăng trưởng trung bình 43% mỗi năm trong suốt thập kỷ đầu.

Danh Mục Sản Phẩm Của Lonking

Lonking sản xuất đa dạng dòng máy công trình, trong đó 5 nhóm sản phẩm chính phục vụ trực tiếp nhu cầu xây dựng tại Việt Nam:

Máy xúc lật bánh lốp (Wheel Loader)

sản phẩm cốt lõi của Lonking, chiếm 60% tổng doanh thu. Các model phổ biến tại Việt Nam gồm CDM835 (gầu 2.5m³, công suất 105kW), CDM853 (gầu 3.0m³, công suất 162kW) và LG856H (gầu 3.0m³, phiên bản cao cấp). Dòng máy này được thiết kế cho trạm trộn bê tông, khai thác mỏ đá cát và san lấp mặt bằng quy mô trung bình.

Máy xúc đào (Excavator)

Bao gồm cả máy xúc bánh xích và bánh lốp, tải trọng từ 5 tấn đến 30 tấn. Sản phẩm trang bị động cơ Weichai hoặc Cummins, hệ thống thủy lực tự sản xuất giúp tối ưu chi phí phụ tùng. Phù hợp cho đào móng, thi công hạ tầng và các công trình dân dụng.

Xe lu rung (Road Roller)

Các model đơn trục và song trục với trọng lượng từ 10 tấn đến 26 tấn, được sử dụng chủ yếu trong thi công đường bộ, nền móng và công trình giao thông. Hệ thống rung có tần số điều chỉnh linh hoạt, phù hợp nhiều loại nền đất.

Xe nâng hàng (Forklift)

Gồm xe nâng dầu (1–10 tấn), xe nâng điện (1–3.5 tấn) và xe nâng LPG. Được Lonking phát triển từ năm 2006 qua công ty con Lonking Forklift Shanghai. Hệ thống điều khiển Curtis (Mỹ) trên dòng xe điện đảm bảo độ chính xác cao, phù hợp cho kho xưởng và nhà máy sản xuất.

Skid Steer Loader và Motor Grader

Hai nhóm sản phẩm bổ trợ với doanh số thấp hơn tại Việt Nam, nhưng vẫn được một số nhà thầu chuyên ngành sử dụng.

Danh Mục Sản Phẩm Của Lonking
Danh Mục Sản Phẩm Của Lonking

Một ưu thế lớn của Lonking là khả năng sản xuất linh kiện cốt lõi: hộp số, bộ chuyển đổi mô-men xoắn, cầu, bơm thủy lực, bánh răng và trục truyền. Việc tự sản xuất giúp Lonking kiểm soát chất lượng toàn bộ chuỗi sản xuất, đồng thời giảm phụ thuộc vào nhà cung cấp bên ngoài – yếu tố quan trọng để giữ giá thành cạnh tranh.

Lonking Có Tốt Không? – Đánh Giá Dựa Trên Thực Tế Vận Hành

Câu hỏi này xuất hiện thường xuyên từ khách hàng khi cân nhắc giữa Lonking và các thương hiệu như XCMG, LiuGong hay thậm chí Caterpillar. Để trả lời khách quan, chúng tôi phân tích theo 4 tiêu chí mà người mua B2B quan tâm nhất:

1. Hiệu Suất Làm Việc & Độ Bền

Máy xúc lật Lonking CDM835 có sức nâng 3.500 kg và dung tích gầu 2.5m³, tương đương với XCMG LW300FN cùng phân khúc. Động cơ Weichai WP6G140E22 công suất 105kW đạt tiêu chuẩn khí thải Euro III, mức tiêu hao nhiên liệu dao động 8–10 L/giờ trong điều kiện vận hành tiêu chuẩn. Con số này cao hơn 5–8% so với động cơ Cummins trên XCMG nhưng vẫn nằm trong ngưỡng chấp nhận được.

Hệ thống thủy lực của Lonking sử dụng bơm bánh răng công suất lớn, cấu tạo nhỏ gọn nhưng tạo áp suất ổn định. Các model cao cấp như LG856H được trang bị hệ thống Load Sensing (cảm biến tải), tự động điều chỉnh lưu lượng dầu theo nhu cầu thực tế, giúp tiết kiệm nhiên liệu và giảm mài mòn linh kiện.

Khung gầm được chế tạo từ thép chất lượng cao, gia cường tại các điểm chịu lực bằng kỹ thuật phân tích phần tử hữu hạn (FEA). Tuy nhiên, so với Caterpillar hay Komatsu, độ bền của khung gầm Lonking vẫn kém hơn trong các điều kiện làm việc cực khắc nghiệt như mỏ đá lớn hoặc công trình khai thác 24/7.

Máy xúc lật Lonking
Máy xúc lật Lonking

2. Chi Phí Vận Hành & Bảo Trì

Đây là điểm mạnh nổi bật của Lonking. Vì hộp số và hệ thống thủy lực do chính hãng sản xuất, chi phí phụ tùng thay thế thấp hơn 20–30% so với XCMG và thấp hơn 40–50% so với các thương hiệu châu Âu, Mỹ hay Nhật Bản. Phụ tùng thông dụng như lọc dầu, lọc gió, bạc trục, xi lanh thủy lực luôn có sẵn tại các đại lý chính hãng với thời gian giao hàng 1–3 ngày.

Chu kỳ bảo dưỡng định kỳ của Lonking rơi vào mốc 250 giờ (thay dầu động cơ, kiểm tra hệ thống thủy lực) và 500 giờ (kiểm tra tổng thể, thay dầu hộp số). Chi phí mỗi lần bảo dưỡng trung bình 2,5–3,5 triệu đồng, thấp hơn khoảng 30% so với XCMG và thấp hơn đáng kể so với Komatsu.

3. Giá Thành & ROI

Máy xúc lật Lonking CDM835 (gầu 2.5m³) có giá dao động từ 950 triệu đến 1,1 tỷ đồng tùy cấu hình, thấp hơn 15–20% so với XCMG LW300FN cùng tải trọng và thấp hơn 25–35% so với LiuGong CLG835. So với Caterpillar 930 (nhập khẩu nguyên chiếc), mức chênh lệch lên đến 40–50%.

Với chu kỳ hoạt động trung bình 2.000 giờ/năm và giá thuê máy xúc lật dao động 150.000–200.000 đồng/giờ tại Việt Nam, thời gian hoàn vốn của Lonking rơi vào khoảng 2,5–3 năm. Đây là mức ROI hợp lý cho các chủ thầu vừa và nhỏ, đặc biệt khi kết hợp với chính sách hỗ trợ vay vốn và trả góp 0% từ các đại lý chính hãng.

4. Dịch Vụ Hậu Mãi & Phụ Tùng

Lonking có mạng lưới phân phối rộng khắp tại Việt Nam với hơn 15 đại lý ủy quyền, tập trung ở các tỉnh có nhiều dự án xây dựng như Hà Nội, TP.HCM, Đà Nẵng, Bình Dương, Đồng Nai. Chính sách bảo hành tiêu chuẩn 12–24 tháng hoặc 2.000 giờ vận hành (tùy điều kiện nào đến trước), bao gồm cả lỗi do vật liệu và quy trình sản xuất.

Điều ít nhà phân phối đề cập là chất lượng dịch vụ bảo hành phụ thuộc rất nhiều vào đại lý. Một số đại lý lớn có đội ngũ kỹ thuật được đào tạo bài bản tại Trung Quốc, có khả năng xử lý sự cố nhanh chóng. Ngược lại, một số đại lý nhỏ chỉ có thợ cơ khí địa phương, dẫn đến thời gian chờ phụ tùng kéo dài.

So Sánh Lonking Với Các Thương Hiệu Cạnh Tranh

Để đánh giá chính xác vị trí của Lonking trong thị trường máy công trình, chúng tôi đặt thương hiệu này cạnh các đối thủ lớn:

So sánh Lonking với các thương hiệu máy xúc lật phổ biến tại Việt Nam

Tiêu chíLonkingXCMGLiuGongCaterpillar
Phân khúc giáNgân sáchTrung-CaoTrungCao cấp
Công nghệCơ bảnTiên tiếnCân bằngHàng đầu
Phù hợp công việcNhẹ-Trung bìnhĐa dạngĐa dạngNặng nhọc
Chi phí phụ tùngThấp nhấtTrung bìnhTrung bìnhCao nhất
Độ bền khung gầmTốtRất tốtRất tốtXuất sắc
Tiết kiệm nhiên liệuTrung bìnhTốtTốtRất tốt
Mạng lưới VNRộngRất rộngRộngHạn chế
Thời gian hoàn vốn2,5–3 năm3,5–4 năm3–3,5 năm5–6 năm

Về quy mô và thị phần toàn cầu, XCMG vượt xa Lonking với doanh thu gấp nhiều lần và hiện diện tại hơn 190 quốc gia. Tuy nhiên, tại phân khúc máy xúc lật giá rẻ, Lonking vẫn giữ vị trí cạnh tranh mạnh mẽ nhờ chiến lược tích hợp dọc và kiểm soát chi phí.

Lonking Phù Hợp Với Công Trình Nào?

Dựa trên kinh nghiệm thực tế tư vấn cho khách hàng, Thessmansion nhận thấy Lonking hoạt động hiệu quả nhất trong các lĩnh vực sau:

  1. Trạm trộn bê tông – Máy xúc lật Lonking CDM835 và CDM853 là lựa chọn phổ biến cho xúc cát, đá, xi măng và vật liệu đầu vào. Với chu kỳ làm việc 8–10 giờ/ngày, độ bền của máy đáp ứng tốt nhu cầu. Lợi thế về giá thành giúp chủ đầu tư tiết kiệm chi phí đầu tư ban đầu, quan trọng trong mô hình trạm trộn có tỷ suất lợi nhuận thấp.
  2. Khai thác mỏ quy mô vừa và nhỏ – Các mỏ đá, cát với sản lượng dưới 50.000 tấn/tháng có thể sử dụng Lonking hiệu quả. Tuy nhiên, nếu mỏ hoạt động 24/7 với cường độ cao, nên cân nhắc XCMG hoặc LiuGong để giảm tần suất bảo trì.
  3. San lấp mặt bằng và thi công hạ tầng quy mô trung bình – Công trình đường nội bộ, khu công nghiệp, khu dân cư với khối lượng đào đắp từ 10.000–50.000 m³. Lonking đáp ứng tốt yêu cầu về năng suất trong khi vẫn kiểm soát được chi phí tổng thể.
  4. Công trình xây dựng dân dụng – Các dự án chung cư, nhà xưởng, trường học với thời gian thi công 6–18 tháng. Lonking cung cấp đủ hiệu suất cần thiết mà không làm tăng quá mức chi phí thiết bị.
  5. Lonking không phù hợp cho các dự án khai thác mỏ lớn (than, quặng sắt), công trình thủy điện quy mô lớn hay các công trình yêu cầu hoạt động liên tục 24/7 trong nhiều năm. Trong những trường hợp này, đầu tư vào Caterpillar, Komatsu hoặc ít nhất là XCMG sẽ mang lại độ tin cậy cao hơn.
Lonking Phù Hợp Với Công Trình Nào?
Lonking Phù Hợp Với Công Trình Nào?

Điểm Mạnh & Hạn Chế – Nhìn Nhận Khách Quan

Điểm mạnh:

  • Giá thành cạnh tranh nhất phân khúc, thấp hơn 15–30% so với thương hiệu châu Âu, Mỹ, Nhật Bản
  • Khả năng tự sản xuất linh kiện cốt lõi giúp kiểm soát chất lượng và giảm chi phí phụ tùng
  • Mạng lưới phân phối rộng khắp tại Việt Nam, phụ tùng dễ tìm với thời gian giao hàng nhanh
  • Đa dạng model từ nhỏ đến lớn, đáp ứng nhiều loại công trình
  • Chính sách bảo hành 12–24 tháng, có hỗ trợ vay vốn và trả góp từ đại lý
  • Hệ thống thủy lực ổn định, phù hợp cho công việc nhẹ đến trung bình

Hạn chế:

  • Công nghệ chưa tiên tiến như XCMG, CAT hay Komatsu, thiếu các tính năng tự động hóa và telematics
  • Tiêu hao nhiên liệu cao hơn 5–10% so với các thương hiệu cao cấp
  • Độ bền khung gầm ở mức “tốt” nhưng chưa đạt “rất tốt” như LiuGong hay XCMG
  • Cabin cơ bản, thiếu các tiện nghi cao cấp (ghế da, âm thanh, điều hòa tự động)
  • Không phù hợp cho công trình nặng nhọc hoặc hoạt động liên tục 24/7
  • Chất lượng dịch vụ hậu mãi phụ thuộc nhiều vào đại lý, chưa đồng đều toàn quốc

Điều quan trọng nhất là Lonking không cố gắng cạnh tranh với Caterpillar hay Komatsu ở phân khúc cao cấp. Thương hiệu này định vị rõ ràng ở phân khúc giá rẻ-trung bình, phục vụ nhóm khách hàng có ngân sách hạn chế nhưng vẫn cần độ tin cậy cơ bản.

Lựa Chọn Model Lonking Phù Hợp – Hướng Dẫn Cho Người Mua

Nếu quý khách hàng quyết định chọn Lonking, dưới đây là các model phổ biến nhất tại Việt Nam phân theo nhu cầu:

  • Cho trạm trộn bê tông quy mô nhỏ-trung: Lonking CDM835 (gầu 2.5m³, 105kW) hoặc LG843B (gầu 2.3m³). Hai model này có giá từ 850–1.050 triệu đồng, phù hợp với sản lượng dưới 30m³ bê tông/giờ.
  • Cho mỏ đá, cát quy mô vừa: Lonking CDM853N (gầu 3.0m³, 162kW) hoặc LG856H (gầu 3.0m³, phiên bản cao cấp). Giá dao động 1.100–1.400 triệu đồng. Sức nâng 5.000 kg đáp ứng tốt nhu cầu xúc đá dăm, cát sỏi.
  • Cho công trình san lấp nhỏ: Lonking CDM816 hoặc CDM833H (gầu 1.0–1.7m³), model nhỏ gọn với giá từ 600–800 triệu đồng. Phù hợp cho khu dân cư, công trình dân dụng.
  • Cho kho xưởng, nhà máy: Xe nâng Lonking LG25B (điện, 2.5 tấn) hoặc FD35T (dầu, 3.5 tấn). Giá từ 250–450 triệu đồng, trang bị động cơ Xinchai hoặc Isuzu tùy yêu cầu.

Khi lựa chọn, quý khách nên cân nhắc 3 yếu tố: dung tích gầu (tương ứng với năng suất), công suất động cơ (ảnh hưởng đến tiêu hao nhiên liệu) và chính sách bảo hành từ đại lý. Thessmansion khuyến nghị chọn đại lý có cơ sở vật chất đạt chuẩn của Lonking và đội ngũ kỹ thuật được đào tạo chính hãng để đảm bảo dịch vụ hậu mãi tốt nhất.

Câu Hỏi Thường Gặp Về Lonking

Lonking có phải là thương hiệu uy tín không?

Lonking là nhà sản xuất máy công trình tư nhân lớn nhất Trung Quốc, niêm yết trên sàn Hong Kong từ 2005 và đứng số 1 thế giới về doanh số máy xúc lật từ 2006. Về quy mô và lịch sử, đây là thương hiệu uy tín. Tuy nhiên, về công nghệ và độ bền, Lonking ở mức trung bình so với XCMG, LiuGong hay các hãng Nhật Bản, Mỹ.

Giá máy Lonking rẻ hơn XCMG bao nhiêu?

Máy xúc lật Lonking rẻ hơn XCMG khoảng 15–20% cùng phân khúc tải trọng. Ví dụ, Lonking CDM835 giá 950 triệu–1,1 tỷ trong khi XCMG LW300FN giá 1,15–1,3 tỷ. Chênh lệch này đến từ việc Lonking sử dụng linh kiện tự sản xuất và định vị ở phân khúc giá rẻ.

Phụ tùng Lonking có dễ tìm không?

Phụ tùng Lonking khá dễ tìm tại Việt Nam nhờ mạng lưới 15+ đại lý chính hãng. Các linh kiện thông dụng như lọc dầu, lọc gió, bơm thủy lực, xi lanh thường có sẵn với thời gian giao 1–3 ngày. Giá phụ tùng thấp hơn 20–30% so với XCMG.

Lonking có phù hợp cho khai thác mỏ lớn không?

Không. Lonking phù hợp cho mỏ quy mô vừa và nhỏ với sản lượng dưới 50.000 tấn/tháng. Với mỏ lớn hoạt động 24/7, nên chọn XCMG, Caterpillar hoặc Komatsu vì độ bền khung gầm và hệ thống thủy lực cao cấp hơn.

Bảo hành máy Lonking như thế nào?

Chính sách bảo hành tiêu chuẩn là 12–24 tháng hoặc 2.000 giờ vận hành tùy điều kiện nào đến trước, bao gồm lỗi do vật liệu và quy trình sản xuất. Tuy nhiên, chất lượng dịch vụ bảo hành phụ thuộc nhiều vào đại lý, nên chọn đại lý lớn có đội ngũ kỹ thuật được đào tạo chính hãng.

So với LiuGong, nên chọn thương hiệu nào?

LiuGong tốt hơn về công nghệ (hợp tác Volvo), độ bền khung gầm và tiết kiệm nhiên liệu, nhưng giá cao hơn 10–15%. Lonking rẻ hơn và phụ tùng dễ tìm hơn. Nếu ngân sách eo hẹp, chọn Lonking. Nếu muốn “an toàn hơn một chút” và chấp nhận trả thêm, chọn LiuGong.

Máy Lonking tiêu hao nhiên liệu như thế nào?

Máy xúc lật Lonking CDM835 tiêu hao 8–10 L/giờ, cao hơn 5–8% so với XCMG cùng tải trọng. Nguyên nhân là động cơ Weichai chưa tối ưu bằng Cummins. Tuy nhiên, mức chênh lệch này vẫn chấp nhận được nếu tính vào giá máy rẻ hơn 15–20%.

Lonking có tự sản xuất động cơ không?

Không. Lonking sử dụng động cơ từ Weichai, Yuchai (Trung Quốc) và Cummins, Isuzu (nhập khẩu) tùy model. Tuy nhiên, Lonking tự sản xuất hộp số, bộ chuyển đổi mô-men, cầu và hệ thống thủy lực, giúp kiểm soát chi phí và chất lượng linh kiện cốt lõi.

Kết Luận – Lonking Xứng Đáng Với Sự Cân Nhắc Của Người Mua Thông Minh

Sau hơn 30 năm phát triển, Lonking đã chứng minh vị thế của mình trong ngành máy công trình toàn cầu. Dù không cạnh tranh trực tiếp với Caterpillar hay Komatsu ở phân khúc cao cấp, thương hiệu này mang đến lựa chọn hợp lý cho những chủ thầu, chủ doanh nghiệp có ngân sách hạn chế nhưng vẫn cần độ tin cậy cơ bản.

Với mức giá thấp hơn 15–30% so với thương hiệu châu Âu, Mỹ, Nhật Bản, chi phí phụ tùng rẻ hơn 20–30% và mạng lưới dịch vụ rộng khắp tại Việt Nam, Lonking là lựa chọn tối ưu cho trạm trộn bê tông, mỏ đá quy mô vừa, công trình san lấp và xây dựng dân dụng. Điều cần lưu ý là chất lượng dịch vụ hậu mãi phụ thuộc nhiều vào đại lý, do đó quý khách hàng nên chọn đơn vị phân phối uy tín, có cơ sở vật chất đạt chuẩn.

Nếu dòng máy Lonking phù hợp với nhu cầu của quý khách hàng, hãy liên hệ Thessmansion qua hotline 0328011842 hoặc Zalo cùng số để được gửi báo giá chi tiết, tư vấn lựa chọn model phù hợp và hỗ trợ vay vốn miễn phí. Thessmansion cam kết cung cấp máy móc chính hãng, bảo hành đầy đủ và dịch vụ hậu mãi chuyên nghiệp.